El tanadi makamashi da kuma ceton ruwa Su ne maɓallai biyu na asali a cikin yaƙi da sauyin yanayi da kuma kiyaye albarkatun ƙasa. Dukansu biyun suna da alhakin rage illar da rashin kulawa ya haifar a duniyarmu, kuma a lokaci guda, rage kudaden mu na wata-wata. Ko da 'yan siyasa sun ci gaba da ba da jawabai kawai, za ku iya yin aiki daga gidanku, kuma idan kowane mutum ya ɗauki alhakin, tasirin zai zama abin mamaki.
Wannan labarin yana nuna hanyoyi masu amfani daban-daban don adanawa, daga samfuran da ke inganta ruwa da amfani da makamashi, zuwa fasahar samun damar samar da kuzarin ku ko guje wa sharar da ba dole ba kamar abinci. Bari mu zurfafa cikin yadda zaku iya sanya gidanku ya zama wurin da ya fi ƙarfin kuzari, tare da yin ajiyar kuɗin ku da kuma ba da gudummawa ga makomar duniyar.
ajiye ruwa a cikin shawa
Hanya mafi sauƙi don adana ruwa shine amfani da a ajiye kan shawa. Wadannan na'urori suna rage yawan ruwa ba tare da rasa jin dadin yalwa a cikin shawa ba. Bugu da ƙari, sun haɗa da kumfa mai iska wanda ke ƙara matsa lamba ba tare da buƙatar amfani da ruwa mai yawa ba. Ta amfani da ɗayan waɗannan shawan, za ku iya ajiyewa har zuwa 70% ruwa, wanda ba wai kawai yana tasiri ga lissafin ku ba, har ma da muhalli.
Wasu hanyoyin a kasuwa kuma suna ba da fa'idar daidaita yanayin zafi don guje wa ɓata ruwa yayin da kuke jira ruwan dumi ya fito, wanda zai iya yin babban bambanci a cikin gidaje tare da mutane da yawa.
Ajiye ruwa a cikin tafki da bayan gida
Ɗaya daga cikin manyan ɓarna na ruwa a cikin gida shine amfani da ruwan wanka. Me yasa ba yi amfani da ruwa na wanke hannunka, fuska ko kurkure bakinka don cika bayan gida? Akwai sabbin tsarin da ke ba da damar sake amfani da wannan ruwa ta hanya mai inganci. Har ila yau, yi amfani da a tanadin famfon lefa guda ɗaya Yana iya rage yawan amfani da ruwan zafi ta hanyar daidaita kwarara da zafin jiki.
Shin kun san haka lantarki da famfo na lokaci Shin za su iya tanadin ruwa har zuwa kashi 55 cikin ɗari idan aka kwatanta da tafkunan gargajiya? Waɗannan zaɓuɓɓukan suna gano motsi kuma suna kashe kwararar ta atomatik lokacin da ba a amfani da su, kuma suna da amfani musamman a cikin gidan wanka.
ajiye ruwa a cikin kwatami
El kwandon kicin Har ila yau, wuri ne da tanadin ruwa ke da mahimmanci. Yin amfani da iska ko atomizer a kan famfo abu ne mai sauƙi da tattalin arziki wanda zai iya rage kwararar ruwa ba tare da rasa matsi ba. Irin waɗannan nau'ikan na'urori suna wargaza ruwa, suna ba ku damar amfani da ƙarancin ruwa lokacin wanke jita-jita ko kayan lambu.
Idan baku riga ba, la'akari da amfani da a ingantaccen injin wanki. Duk da cewa mutane da yawa sun yarda cewa wanke hannu yana da arha, amma a zahiri, injin wanki na zamani yana amfani da ƙarancin ruwa da kuzari fiye da wanke hannu, musamman idan kun jira har sai ya cika.
Ajiye ruwa a cikin ban ruwa na lambu
Samun lambu ko tsire-tsire na iya zama mai kyau ga lafiyar ku da muhalli, amma kar a ƙara amfani da digo ɗaya fiye da wajibi lokacin shayar da su. Hanya mafi kyau don rage yawan amfani da ruwa a wannan yanki shine zaɓin ingantaccen tsarin ban ruwa, kamar drip ban ruwa tsarin. Irin wannan nau'in ban ruwa yana kai ruwa kai tsaye zuwa tushen tsire-tsire, yana guje wa sharar ruwa da sharar gida.
Bugu da ƙari, zaku iya shigar da na'urori masu auna danshi a cikin ƙasa waɗanda ke lura da lokacin da ake buƙatar ruwa da gaske. Ta wannan hanyar, ba za ku sha ruwa ba dole ba lokacin da akwai isasshen danshi a cikin ƙasa.
Yi amfani da ruwa mai launin toka
Idan kana zaune a cikin gida mai lambu ko gonar lambu, zaka iya yi amfani da ruwan toka (kamar wadanda ke fitowa daga shawa ko nutsewa) don ban ruwa. Shigar da tsarin jiyya na wannan ruwa zai ba ka damar rage yawan ruwan sha. Akwai mafita na cikin gida waɗanda, ban da kasancewa masu dacewa da muhalli, suna da sauƙin kiyayewa.
Cibiyoyin kula da sharar gida jari ne mai ban sha'awa ga gidaje masu neman wadatar ruwa, musamman a lokutan fari.
Manta kwalabe na ruwan ma'adinai
Amfani da kwalban ruwan ma'adinai Ba wai kawai matsala ce ta sharar filastik ba, har ma yana da girma sawun carbon saboda jigilar wadannan kwalabe daga tushe zuwa wuraren sayarwa. Madadin haka, madadin mai kyau shine shigar da a juya osmosis tsarin a gida domin samun damar shan ruwa mai tsafta da lafiya.
sami ruwa daga iska
Yana da alama mai ban mamaki, amma yana yiwuwa samun ruwa daga iska ta yin amfani da na'urorin cire humidifier wanda, baya ga rage zafi a cikin mahalli (wani abu mai kyau don guje wa mold da fungi a gida), yana ba da damar samun ruwan da suka kama don wasu abubuwan amfani kamar tsire-tsire masu shayarwa ko tsaftacewa.
Irin wannan fasaha yana ƙara yaɗuwa, kuma wasu na'urori suna ba da damar samar da lita na ruwa da yawa a kowace rana, wanda shine zaɓi mai ban sha'awa ga wuraren da ruwa ba su da yawa ko kuma a cikin watanni mafi zafi.
Takin kwayoyin halitta don ƙirƙirar takin
Takin zamani hanya ce mai inganci don sake amfani da sharar kwayoyin da kuke samarwa a gida. Gurasar abinci (bawon 'ya'yan itace, filaye kofi, fatun kayan lambu, da dai sauransu), da kuma ragowar yankan da busassun ganye, na iya zama. takin don lambun ku ko gonar lambu. Ta wannan hanyar, ba wai kawai kuna hana waɗannan kayan isa wurin zubar da ƙasa ba, amma kuna rage sayan takin masana'antu.
Ana iya shigar da takin da ya dace ba tare da wahala ba a kan patios ko terraces, yana canza yadda kuke sarrafa sharar kwayoyin ku.
ceton wutar lantarki
Ana samun tanadin wutar lantarki ba kawai ta hanyar kashe fitilun lokacin da ba ku amfani da su ba. Akwai hanyoyi da yawa don rage yawan amfani da ku, kamar cire haɗin na'urori a jiran aiki ko amfani dashi kwararan fitila masu wayo da matosai na atomatik. LED kwararan fitila, alal misali, suna cinye har zuwa 90% kasa da fitilun gargajiya, kuma suna da tsawon rayuwa.
Bugu da ƙari kuma, fasahar na ma'aunin zafi da sanyioi da matosai masu wayo Yana ba ku damar sarrafa amfani da makamashi yadda ya kamata, yana taimakawa kayan aiki da na'urori kawai suna cinye wutar lantarki lokacin da suke buƙatar gaske.
Adana a cikin kwandishan
Na'urar kwandishan kuma yanki ne da za a iya samun babban tanadin makamashi. Amfani da mai kaifin baki thermostats Zai ba ku damar daidaita yanayin zafin gidan ku mafi kyau, gano lokacin da ya wajaba don zafi ko sanyaya ɗakuna.
Bugu da ƙari kuma, inganta da keɓaɓɓen yanayin zafi na gidan kuma yana rage hasarar zafi a cikin hunturu ko kuma hana na'urar sanyaya iska daga aiki fiye da yadda ya kamata a lokacin rani. Ƙofofi marasa kyau da tagogi suna da alhakin babban ɓangare na asarar makamashi a cikin gida.
Kar a jefa mai mai gurbata muhalli, yi sabulu
Da amfani da mai dafa abinci zaka iya yin sabulu na gida, al'adar muhalli wanda zai iya zama mai fa'ida sosai. Ta hanyar sake sarrafa waɗannan mai, za ku hana a zuba su a cikin magudanar ruwa, da gurɓata koguna da tafkuna. Bugu da ƙari, sabulun da aka yi daga man fetur yana da tasiri sosai don tsaftace gida kuma yana da sauƙin shiryawa.
Kada ku ɓata abinci, fakitin vacuum
Sharar abinci babbar matsala ce. Kowace shekara, ana zubar da ton na abinci a cikin gidaje. Magani mai sauƙi shine injin shiryawa abinci domin su dade ba tare da sun rasa kadarorinsu ba. Wannan ba kawai yana taimaka muku adanawa ba, har ma yana taimakawa rage sawun muhallinku.
Ka ce a'a don amfanin kofi guda ɗaya
da kofi capsules Abubuwan da ake amfani da su guda ɗaya suna haifar da adadi mai yawa, ban da tsada fiye da kofi na ƙasa. Don guje wa wannan, zaku iya zaɓar reusable capsules wanda zaka iya sanya kofi naka a ciki. Don haka, ban da taimakon muhalli, za ku kuma yi tanadi.
Ƙananan ayyuka kamar waɗanda aka ambata a cikin wannan labarin suna da tasiri mai yawa idan aka aiwatar da su tare. Yana da mahimmanci mu duka mu yi namu, kuma idan ban da taimakon duniya za mu iya rage lissafin mu, fa'idodin suna gamsarwa sau biyu.