El sakamako na greenhouse Wani lamari ne na halitta wanda ke taimakawa wajen kiyaye yanayin duniyarmu a matakin da ya dace da rayuwa ta bunƙasa. Idan ba tare da wannan tsari ba, matsakaicin zafin jiki a saman duniya zai kasance kusan -18 ° C, yana sa rayuwa kamar yadda muka sani ba zai yiwu ba. Ko da yake, wannan tsari ya canza ta hanyar aikin ɗan adam, musamman tun lokacin juyin juya halin masana'antu. Wannan karuwa a cikin taro na greenhouse gas yana da alaka da canjin yanayi, matsala mai tsanani ta muhalli, zamantakewa da tattalin arziki.
Menene tasirin greenhouse?
El sakamako na greenhouse Yana faruwa ne lokacin da yanayin duniya ya kama wani yanki na makamashin zafi da ke fitowa daga sama. Radiyoyin hasken rana da ke isa duniya galibi suna mamaye sararin duniya kuma, a ɗan ƙarami, yana nunawa a cikin yanayi. Ana mayar da wani ɓangare na wannan radiation zuwa sararin samaniya, amma wani ɓangaren yana riƙe da iskar gas da ke cikin sararin samaniya. Wadannan iskar gas, da aka sani da iskar gas (GHG), yana hana zafi tserewa, wanda ke haifar da dumamar yanayi.
Daga cikin iskar gas da ke da alhakin wannan tsari, da carbon dioxide (CO2), da methane (CH4), da nitrous oxide (N2O) da kuma ozone (O3). Wadannan iskar gas suna iya kama hasken infrared, suna barin zafin da ya dace da rayuwa a duniya a kiyaye. Duk da haka, tare da karuwar ayyukan ɗan adam, musamman kona man fetur na burbushin halittu da sare dazuzzuka, tattarawar waɗannan iskar gas ya karu sosai, yana ƙarfafa tasirin yanayi.
Menene abubuwan da ke haifar da tasirin greenhouse?
Kodayake sakamako na greenhouse Yana da tsari na dabi'a, ayyukan ɗan adam sun canza ma'auni na zagayowar carbon, wanda ya haifar da karuwa mai yawa a cikin ƙwayar iskar gas. Manyan dalilan su ne:
- Burbushin burbushin ƙonawa: Amfani da gawayi, mai da iskar gas don samar da makamashi ya kara matakan carbon dioxide a cikin yanayi. Waɗannan hanyoyin makamashi suna wakiltar mafi girman sakin GHG.
- Gandun daji: Faduwar dazuzzuka ba tare da nuna bambanci ba yana rage ƙarfin duniya don ɗaukar CO2. Bugu da ƙari, ƙona ciyayi don aikin noma yana fitar da iskar gas mai yawa zuwa cikin yanayi.
- Noman dabbobi mai zurfi: Samar da nama yana haifar da adadi mai yawa methane, wani greenhouse gas tare da mafi girma dumama yuwuwar fiye da CO2. Ana fitar da wannan sinadarin methane a lokacin narkar da dabbobi masu rarrafe da kuma rubewar taki.
- Amfani da takin mai magani na nitrogen: Yawan amfani da takin zamani yana fitar da shi nitrous oxide, iskar gas mai tasirin dumamar yanayi fiye da carbon dioxide.
- Masana'antu da tsarin sarrafawa: Bangarorin da suka hada da karafa da siminti suna fitar da iskar gas mai yawa, lamarin da ke kara tsananta matsalar.
- Hanyar sufuri: Motocin da ke amfani da burbushin mai suma manyan masu fitar da GHG ne.
Sakamakon tasirin greenhouse
Haɓaka yawan iskar iskar gas yana da mummunan sakamako ga muhalli da rayuwa a duniya. Wasu daga cikin mafi girman sakamako masu ban tsoro sune:
- dumamar yanayi: Ƙaruwar yanayin zafi ya ƙara saurin narkewa da narkewar igiyoyin igiya. Wannan narkewa yana haɓaka matakan teku, yana jefa yankunan bakin teku cikin haɗari. A cewar bincike daban-daban, yankunan da ke da yawan jama'a a kusa da teku za su fuskanci mummunar illa a cikin shekaru masu zuwa.
- Matsalolin yanayi: Abubuwan yanayi kamar guguwa, ambaliya da fari suna ƙara tsananta kuma akai-akai. Canjin yanayin yanayi yana canza yanayin aikin noma kuma yana shafar samar da abinci da bambancin halittu.
- Narkar da glaciers da bacewar muhalli: Dumamar yanayi na haifar da ɗimbin wuraren glaciers da kankara na teku, suna barazana ga nau'in da ke cikin waɗannan tsarin.
- Matsalar Agri-abinci: Sauye-sauyen yanayin ruwan sama da kuma yanayin zafi na kara shafar amfanin gona da kiwo, lamarin da ke haifar da raguwar samar da abinci da karin farashinsa.
- Lafiyar ɗan adam: Yawan zafin jiki da gurɓataccen iska daga canjin yanayi suna ba da gudummawa ga haɓakar cututtukan numfashi da cututtukan zuciya.
Yadda za a rage tasirin greenhouse
Rage matakan hayaki mai gurbata yanayi da ɗaukar matakai masu ɗorewa suna da mahimmanci don rage illar sauyin yanayi. Wasu daga cikin mahimman mafita sune:
- Haɓaka amfani da kuzari masu sabuntawa: Rana, iska da makamashin ruwa sune tushen makamashi mara gurbatawa. Ƙara amfani da shi idan aka kwatanta da man fetur na burbushin halittu yana da mahimmanci don dakatar da dumamar yanayi.
- Sake dazuzzuka da kare muhalli: Dasa bishiyoyi da kare dazuzzukan da ake ciki yana da mahimmanci, yayin da bishiyoyi ke zama a matsayin nutsewar carbon, suna ɗaukar CO2 na yanayi.
- Canji zuwa tattalin arzikin madauwari: Rage amfani da kayan da ba za a sake yin amfani da su ba da ƙarfafa sake yin amfani da kayan yana da mahimmanci don rage adadin sabbin albarkatun da ake samu daga duniya da hayaƙin da ake samu daga samar da su.
- Ƙarin sufuri mai dorewa: Haɓaka amfani da motocin lantarki, kekuna da zirga-zirgar jama'a na iya rage yawan hayaƙin iskar gas mai alaƙa da sufuri.
- Canza halaye na cin abinci: Rage cin nama da zaɓin abinci mai gina jiki na shuka zai taimaka rage hayakin methane da aka samu daga kiwo mai ƙarfi.
- Kama da adana carbon: Sabbin fasahohin kama carbon suna ba da damar wannan gas ɗin a adana shi cikin aminci, yana hana sakinsa cikin yanayi.
Yana da mahimmanci cewa duk ƙasashe, kamfanoni da daidaikun mutane su ba da gudummawar su don rage fitar da hayaki mai gurbata yanayi da ɗaukar matakai masu dorewa. Kowane ƙaramin mataki mataki ne zuwa ga duniya mafi koshin lafiya, kuma ƙoƙarin duniya na iya hana sakamakon canjin yanayi zama wanda ba zai iya jurewa ba.